Somo la kumi na tatu: mwili wa Mkristo. Malengo ya somo: mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja, kujua vile mambo ya kimwili yanavyoathiri afya ya kiroho; mbili, kuweka wakfu mwili wake mbele ya Mungu na kujifunza tabia mpya ambayo italeta sifa njema kwa Mungu. Martin Luther mtumishi wa Mungu. Martin Luther alijibadilisha kuwa mtawa kwa sababu alidhani kwa kufanya hivyo anatumikia Mungu kwa njia iliyo bora zaidi. Nidhamu ya maisha ya watawa ilijumuisha utaratibu makini kwenye mpangilio wa chakula, kufunga, kuvaa mavazi ya kawaida, uchache wa mali na useja. Azma ya Martin ya kutoa sadaka mwili wake kwa Mungu ilimfanya pia auadhibu mwili wake kwa kuuchapa viboko. Baada ya Martin kuelewa ya kwamba Injili ya wokovu kwa neema kupitia njia ya imani, alitambua ya kwamba asingeweza kupata neema kwa kutesa mwili wake. Alibadilisha msimamo wake kuhusu viapo vya kitawa kuwa hazina msingi kwenye Biblia. Baadaye alimuoa Kathelina ambaye alikuwa mtawa wa kike na wakabalikiwa kuwa na watoto sita kwenye ndoa yao. Utangulizi. Kuchanganyikiwa huko Korinto. Baadhi ya watu huko Korinto hawakuamini kuwa Wakristo watafufuka. Walifikiria ya kwamba mwili wa binadamu utaharibiwa baada ya kifo na ni roho tu ya Kristo ndiyo itaenda mbinguni. Wengine walisema, kwa vile mwili utakufa na utaharibiwa haijarishi tunafanya nini na mwili wa sasa hivi. Kuutumia mwili kwa vitendo vya dhambi haijarishi, kwa sababu mwisho wa mwili hauna thamani yoyote. Wengine waliopinga ufufuo walisema mwili utatupwa, kwa sababu tamaa zake ni mbaya mbinguni. Hatutakuwa na tamaa za kimwili kwa sababu tamaa za kimwili ni mbaya, hatuhitaji kuzifuata sasa hivi. Kwa hivyo tusile chakula kizuri, tusivae mavazi mazuri, na hata tusishughulike na kukutana kimwili katika ndoa. Tunafanya lolote tuwezalo tuutiishe mwili mpaka wakati tunauacha. Hizi zote ni dhana potofu, yote msingi wake ni makosa. Katika Korinto wa kwanza sura ya 15, Paulo anaeleza kwa nini fundisho la ufufuo wa Kristo la muhimu ingawa ni vyema sisi tuweze kuongea zaidi kuhusu maisha ya kiroho kuliko maisha ya kimwili, miili yetu huathiri masuala ya kiroho. Mungu alituumba siyo tu kama viumbe wa kiroho, bali wenye roho iliyo ndani ya mwili pia. Sisi siyo tu wanyama wa kawaida, lakini pia siyo viumbe tu vya kiroho ambavyo vinakaa kwenye mwili kwa muda. Kujiweka wakfu kwa Mungu, soma Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa kumi na tisa hadi wa ishirini. Mistari hii inatueleza kwamba miili yetu ni mali ya Mungu kwa sababu ametukomboa. Miili yetu ni hekalu la Roho Mtakatifu, na hivyo isitumike kufanya dhambi. Biblia inatueleza kwamba mwili wa nyama lazima ukabidhiwe kikamilifu kwa Mungu. Soma Warumi kumi na mbili mstari wa kwanza. Huu mstari unatueleza ya kwamba miili zetu lazima iwe mitakatifu kwa sababu ni mali ya Mungu. Ibada ambayo Mungu anataka kutoka kwetu ni kutii kikamilifu. Hatuwezi kumtumikia Mungu kwa uthabiti kama bado hatuna uwezo wa kudhibiti tamaa zetu za kimwili. Tabia yoyote ya dhambi ni kama uraibu, mazoea ya tabia mbaya. Fikiri kuhusu mnyama aliye na mabawa au waajiri wawili. Mwajiri mmoja anatoa amri, lakini mnyama hawezi kutii kwa sababu mwajiri ule mwingine amefunga mnyama kwenye mnyororo. Mwajili mwenye mnyororo anaweza kuvuta mnyama popote atakapo. Mnyama anaweza kuwa na upendo zaidi kwa yule mwajili mwingine, lakini hawezi kumtii. Hivyo ndivyo mazoea ya tabia mbaya yalivyo. Mtu angependa kumtumikia Mungu, lakini mazoea ya tabia mbaya ni kama mnyororo ambao inakuwa ni vigumu kuushinda au kuukata. Mazoea ya tabia mbaya na aina nyingine za dhambi huharibu mwili na akili. Kwa sababu miili zetu ni mali ya Mungu, imewekwa wakfu kumtumikia, itakuwa ni vibaya tukiiharibu. Mstari tuliosoma kwenye kitabu cha Warumi unatueleza tutoe miili yetu kama sadaka kwa Mungu, lakini hatuwezi fanya hivyo kama hatuwezi kujidhibiti wenyewe. Soma Wakorinto wa kwanza sura ya tisa mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na saba kwa niaba ya kikundi. Mwili wako ni mtumishi wako, unapaswa kuudhibiti. Ni mtumishi mzuri sana, endapo utakosa udhibiti unakuwa bwana wako, na mwili ni bwana asiye mzuri kabisa, mkorofi. Paulo alisema kwamba alikataa kuruhusu tamaa za mwili kumtawara. Wakorinto wa kwanza, soma Warumi sita mstari wa kumi na tatu. Mwili ni kama seti ya zana ambazo unamiriki. Zana ziko chini ya mamlaka yako, hauzitumii tena kwa kutenda dhambi lakini kwa ajili ya Mungu. Tamaa za asili kuna baadhi ya watu ambao wanafikiria kwamba hatuwezi kuepuka dhambi kwa sababu ya tamaa zetu za asili. Ni kweli kwamba tumezaliwa na asili ya dhambi ambayo inatufanya tutende dhambi. Asili hiyo inajumuisha sio tu tamaa za kimwili lakini pia tamaa za akili na utashi unaoegemea kwenye dhambi. Mtu ambaye hatazaliwa upya na Roho wa Mungu hana uwezo wa kujizuia kufanya dhambi, ingawa anaweza fanikiwa kwa kiwango fulani kujizuia baadhi ya dhambi. Mwenye dhambi ambaye hajapokea neema ya Mungu anaweza asiamini kwamba anaweza kuishi maisha ya ushindi. Tamaa za asiris Siyo ndiyo tatizo. Ni Mungu ndiye aliyeumba tamaa hizi za asiri. Adamu alikuwa na tamaa za asiri na hakuwa mwenye dhambi mpaka alipofanya uchaguzi wa kutomtii Mungu. Hizi tamaa ni sehemu ya vile ambavyo Mungu alikusudia mwanadamu awe. Tamaa zenyewe siyo dhambi. Lakini zinafanya uwezekano wa majaribu kufanyika. Chati ifuatayo haijaweka kila kitu, lakini inatupa mifano ya tamaa za asiri. Baadhi ya kawaida na matumizi bora ya hizi tamaa na baadhi ya njia ambazo hizi tamaa zinaweza kufanya majaribu yafanyike. Tukizitazama tutaona ya kwamba tamaa za asiri siyo lazima ziwe ni kama tamaa za mwili. Ni asiri kwa sababu zinato..., ni asiri kwa sababu zinatoka katika asiri ya mwanadamu, ingawa zote siyo tamaa za kimwili. Makundi ya tamaa za asiri Mfano wa utumiaji bora wa tamaa za asili, uwezekano wa dhambi kujihifadhi, kuchukua tahadhari za usalama, uoga, kukubalika mbele ya wengine, kuvaa kwa uangalifu, kuonyesha heshima, kiburi, wivu kuridhika kimwili kula chakula kulala na kuwa na tendo la ndoa kwenye ndoa kujifurahisha kwa dhambi kufurahia kijamii kuwa na ushirika na wengine usengenyaji uzushi faraja ya kimwili Kupendelea utulivu na amani, uvivu, tamaa ya mali, uthabiti wa kifedha, kuweka akiba na kufanya uwekezaji, ufisadi, udanganyifu. Kuna tamaa yoyote ya asili ambayo unaweza kutii daima? Hakuna tamaa yoyote ya asili inaruhusiwa kutuongoza bila kujiuliza maswali. Hakuna tamaa ya asili ambayo utafuatwa daima na kwa usalama, kwa sababu tamaa haiweki ukomo wa yale yanayofaa kwako. Kwa mfano, hamu ya njaa haitofautishi kati ya chakula chako na cha mtu mwingine au uwezo wa mtu kununua chakula. Kuna wakati ambapo kudhihirisha kiharali hisia, hata kama ni nzuri, ni lazima uzuiliwe. Sio kwa sababu mtu anahisi njaa ina maana kuwa anaweza chukua chakula cha mwenzake. Ni kawaida kutamani kupumzika, lakini wakati mwingine utafanya kazi hata ukiwa umechoka. Ni kawaida kwetu kuepuka hatari, lakini lazima mtu akabiliane na ushawishi wa kutaka kuepuka hatari anapotakiwa kuwajibika ili kumwokoa mwingine. Hamu za kawaida zinaweza kuharibiwa na kufanywa kukosa mwelekeo hadi kuchukua mtindo ambao si wa kibinadamu na si wa asili. Hiyo ndiyo sababu watu hufanya mambo potovu na ya jeuri. Hamu ya asili huharibiwa na kukosa mwelekeo kwa sababu ya mafundisho potovu, Kukuzwa kwa mtindo mbaya wa mawazo, kuwa katika mazingira ya dhambi au matendo maovu ya mtu binafsi. Kila muamini anatarajia kupata majaribu kwa sababu ya tamaa au hamu ya asili. Neema haiondoi tamaa za asiri, lakini inampa mtu nguvu ya kudhibiti matendo yake na kueleza hamu yake kwenye mambo mazuri. Hamu ya kawaida hufanya nidhamu ya kiroho kuwa muhimu ili upate ushindi wa kiroho. Neema haikuweki huru kutokana na hitaji la kutii maelekezo ya maandiko. Kuhudhuria ibada, kutiisha mwili, maombi na kujifunza Biblia. Muumini anayemaanisha kupata ushindi wa kiroho anaweza akajiwekea mipaka ili alinde maeneo yake ya udhaifu. Majaribu yataonekana ya kuvutia lakini moyo ukiwa umethibitishwa katika mapenzi ya Mungu, mtu anaweza kataa majaribu kutoka moyoni mwake. Yohana wa kwanza sura ya tano mstari wa tatu. hata ona kama amepoteza kile ambacho kingemfanya awe na furaha. Kwa imani atajua ya kwamba Mungu hawezi kuzuia kile ambacho hakina madhara hata kama haoni madhara ya kile kitu ambacho kimekatazwa. Kumbukumbu la Torati sura ya sita mstari wa ishirini na nne. Kwa imani anajua kwamba hakuna kitu ambacho ni kinyume na mapenzi ya Mungu kitamtosheleza, kwa sababu utoshelevu wake unapatikana ndani ya Mungu. Zaburi kumi na sita mstari wa pili. Zaburi themanini na nne mstari wa kumi na moja. Lishe bora na mazoezi. Maandiko yasema nini kuhusu chakula? Hakuna katazo mahususi katika Biblia kuhusiana na chakula. Katazo la kutumia baadhi ya vyakula katika Agano la Kale hayakuhitajika kwa Wakristo wa Agano Jipya. Timotheo wa kwanza sura ya nne mstari wa nne. Marko sura ya saba mstari wa kumi na tisa. Kulikuwa suala la chakula kilichotolewa sadaka kwa sanamu. Lakini hiyo haikuwa kwa sababu chakula chenyewe kilikuwa kibaya. Lakini ni kwa sababu watu walikula kile chakula kama sehemu ya kuabudu sanamu. Wakorinto wa kwanza sura ya nane. Wakorinto wa kwanza sura ya nane. Lishe ni muhimu kwa afya ya mwili na nguvu. Kwa sababu sisi ni watumishi wa Mungu ni vizuri tuwe na afya njema. Tusijaribu kuharibu miili yetu au kuyafupisha maisha yetu kwa sababu ya lishe mbaya. Watu wengi hawana chaguzi nyingi za lishe. Kwa sababu ni lazima wale kile ambacho kinapatikana na wanaweza kumudu. Lakini ni vizuri wafanye maamuzi mazuri kwa kadri iwezekanavyo. Pia ni vizuri wawafundishe watoto wao kuhusu kuchagua lishe bora. Watu wengi ambao wana fedha za kutumia kununua chakula hutumia kwa kununua chakula kingi, sio kwa sababu ni rishe, lakini kwa sababu ya radha wanazozipenda. Pia kuna jaribu la kutumia fedha nyingi kwa kununua chakula ambacho hakina umuhimu mwilini. Watu wengine huona ni vigumu kununua kitabu cha huduma chenye mafundisho lakini watatumia fedha kiasi hicho kwa biskuti na soda. Mazoezi ya mwili ni ya muhimu kwa mtu ambaye anataka kuishi maisha mazuri. Mtu yeyote hatakiwi kuruhusu ukosefu wa mazoezi kumsababishia ukosefu wa nguvu au kupata uzito uliozidi ambao unaweza kumzuia mtu kufanya yaliyo mazuri kwa Mungu. Kama ajira ya mtu inahitaji nguvu za mwili, hahitaji mazoezi ya ziada; vinginevyo, anapaswa kuweka mwili wake ili uwe katika hali nzuri. Mkristo anapaswa kufikiria lishe bora na mazoezi kwa maana yeye ni wa Mungu. Japokuwa maelekezo mahususi kuhusiana na lishe na mazoezi hayapo katika Biblia, watu lazima watafute njia na kanuni za kujitoa kwa Mungu katika hali zinazo wakabiri. Lazima tuepuke kuhukumu na kukosoa wengine. Mambo haya yasifanywe sheria ya maisha ya kiroho isipokuwa, kama kipo kikundi maalum cha watu ambao wameamua kufuata hiyo njia. Soma Warumi 14 mstari wa 4. Ni lazima kila mmoja wetu kuzingatia kanuni za maandiko katika njia fulani, lakini tusiwahukumu wanaozitumia njia nyingine wakati ambapo matumizi mahususi hayapo katika maandiko. Uponyaji wa mwili wa kimeujiza. Soma Warumi sura ya nane mstari wa kumi na nane hadi ishirini na tatu. Ugonjwa ni matokeo ya laana ambayo ilikuja kwenye uumbaji wote kwa sababu ya dhambi ya mtu wa kwanza. Mpango wa Mungu wa ukombozi utarejesha hali ya kwanza ya uumbaji na kumaliza mateso yote. Hata hivyo, aya hizi zinasema urejesho hautafanyika kwa pamoja na mara moja. Japokuwa tumeokolewa tayari, miili yetu itaendelea kuzeeka na kuugua magonjwa hadi mpango wa Mungu wa ukombozi ukamilike. Tayari Mungu hufanya miujiza katika dunia hii. Miujiza nyingi ya uponyaji imerekodiwa katika Biblia. Mungu ameahidi kuponya kupitia maombi ya imani itakayofanywa na kanisa. Yakobo sura ya tano mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na tano. Siyo lazima mgonjwa awe na imani yake mwenyewe ili apate uponyaji. Kanisa laweza kuwa na imani kwa niaba yake, kwa hivyo mgonjwa asilaumiwe kwa kukosa imani. Yesu aliponya aliyepooza kwa sababu ya imani ya marafiki wake. Marko sura ya pili mstari wa tano. Hatutarajii kwamba mtu mwenye imani hatapata ugonjwa. Mungu aliruhusu Ayubu ateseke mwili wake kwa muda japokuwa Ayubu alikuwa mwaminifu kwa Mungu. Ayubu sura ya pili mstari wa nane. Paulo anasema Mungu aliruhusu mwiba katika mwili wake ili kumfanya anyenyekee na amtegemee Mungu. Paulo aliomba mara tatu kwa ajili ya uponyaji, lakini mwishowe aligundua ya kwamba Mungu alitaka kumpa ustahimilivu na siyo uponyaji. Wakorinto wa pili sura ya kumi na mbili mstari wa saba, hadi wa tisa. Inaonekana kwamba kuna uwezekano mwiba katika mwili wake ulikuwa ni kuugua kwa mwili wake, japokuwa hatuna uhakika kwa hilo. Paulo aliteseka alipokuwa anahubiri injili kwa Wagaratia. Wagaratia sura ya 4, mstari wa 13 hadi wa 15. Inaonyesha Paulo alikuwa na shida katika macho yake, kwa sababu anawaambia Wagalatia kwamba walimpenda kiasi kwamba wangejitolea kumpa macho yao. Hatujui kama Paulo aliponywa baadaye, lakini hakuponywa mara moja. Ni wazi ya kwamba Paulo hakufundisha kwamba ni lazima kila mwamini awe huru kutoka magonjwa. Na Wagalatia hawakufikiri kwamba ugonjwa wake unahitilafiana na Injili aliyohubiri. Soma Wafilipi sura ya pili, mstari wa 25 hadi wa 30. Epafrodito alikuwa mgonjwa na katika hatari ya kifo. Alikuwa mgonjwa kwa sababu alifanya kazi sana kumsaidia Paulo. Paulo anasema kwamba Epafrodito anastahili heshima kwa sababu alihatarisha maisha yake kwa ajili ya kazi ya Kristo. Paulo na Epafrodito inatuonyesha kwamba hatuwezi waraumu watu kwa kukosa imani wakiwa wagonjwa. Tusichukulia ya kwamba wanadhibitiwa, tusichukulia ya kwamba wanaadhibiwa kwa sababu ya dhambi zao. Ni Mungu pekee anayejua kama kuna sababu ya kiroho inayosababisha mateso. Baadhi ya Wakristo mashuhuri katika historia, watu wa imani kubwa, waliugua kwa muda mrefu. Biblia haizuii matumizi ya dawa na kutembelea madaktari. Hata kama tunaomba afya njema na uponyaji, siyo vibaya kutumia msaada ulio karibu. Ni makosa kutafuta uponyaji kutoka kwa watu wanaodai kutumia nguvu za uchawi au kutumia roho ambazo hazitoki kwa Mungu. Hatumtumikii shetani na hatuwezi kutafuta faida kutoka kwake. Uaminifu wetu ni kwa Mungu na tunapaswa kudhihirika na baraka zake akichagua kutoponya, tunastahili kuomba neema zake na nguvu zake na tubaki kuwa waaminifu. Dawa hatari. Watu wengine hutumia vitu ambavyo inafanya miili yao kuchangamka na vina matokeo mabaya. Dawa za kulevya huharibu mwili, mawazo na usababisha uraibu na kinyume cha sheria sehemu nyingi duniani, isipokuwa kwa kiwango kidogo. Pombe huathiri mtazamo wa binadamu na usababisha yeye kufanya na kutenda katika hali ambayo asingefanya kama angekuwa ameathirika. Pombe ina uraibu kwa viwango vikubwa inazorotesha afya. Inatumika zaidi katika sehemu za burudani za kidunia zisizofaa. Biblia haijakataza pombe waziwazi, lakini makanisa mengi hukataza kwa sababu inaathiri tabia, matumizi na ina uraibu, na mara kwa mara husababisha na tabia mbaya. Wakristo wengi wana wasiwasi kwamba mtu akitumia pombe kwa uangalifu huku akizuia hatari zake anaweza kuwadhuru wengine vibaya, hasa vijana. Soma Mithari ishirini mstari wa kwanza, na Mithari thelathini na moja mstari wa nne na watano kwa niaba ya darasa. Tumbaku ikivutwa au ikitafunwa mara kwa mara, ina ulaibu na inafupisha maisha kwa asilimia fulani. Anayetumia yuko katika hatari kubwa ya kupata saratani. Biblia haijakataza mihadarati, pombe au tumbaku moja kwa moja, japokuwa watu wengi wanaoelewa madhara yake wanaamini ya kwamba mkristo hapaswi kutumia hiyo haijawahi kuwa sawa hivyo kila mahali katika nyakati kabla watu hawajajua madhara kamili ya dutu substance hizi hatari. Iliyokuu ya dutu hizi ni uraibu. Uraibu huongoza maisha ya mwanadamu, hutumia rasilimali zake Inaathiri mtazamo wake na maamuzi ya kufanya. Yeye kuona ni vizuri, yeye hufanya maamuzi ambayo yanaumiza familia yake na kazi. Ulaibu huo unadai uaminifu unaofanana na wadini na unaopingana na uaminifu kwa Mungu. Usafi na mwonekano Mkristo anapaswa kuwa na tabia za usafi wa kimwili ambazo ni nzuri angalau kama desturi za kawaida katika utamaduni wake. Hapaswi kuwa na sifa mbaya ya kimwili, kuwa na harufu mbaya, nywele ambazo haijashughulikiwa au nguo ambazo ni chafu au zilizo katika hali mbaya. Mtu aliye katika umaskini anaweza kupata ugumu kuwa katika mwonekano mzuri, lakini afanye bidii kwa kadri yawezavyo. Lazima usikilize rafiki la zako wanapokosoa kuhusiana na mwonekano wako na usafi. Wazazi lazima wafundishe watoto wao tabia nzuri. Wakristo hawapaswi kufuatisha namna ya ulimwengu huu kwa kutumia mavazi au mapambo ili kujionyesha kuwa wao ni bora kuliko wengine. Hata hivyo, kuonekana kuwa asiyejali kunaweza kuonyesha ya kwamba mtu hana heshima kwa wale ambao anakutana nao. Kwa mfano, kama haujali kuvaa kwako unapoenda kwenye kikao inaweza kumaanisha hauheshimu kikao wala watu waliopo katika kile kikao. Wakristo wanapaswa kuonyesha heshima kwa Mungu na kwa wengine kwa muonekano wao mzuri. Watu ambao hawana vipaumbele katika maisha ya kiroho na ya milele wanatumia miili yao na mavazi yao ili wapate kutambuliwa. Mwanaume angependa kuonyesha misuli yake, mwanamke angependa kuonyesha urembo wake wa mwili. Kwa mwanaume Mkristo hastahiri kuonyesha malingo na kupata mtazamo mbaya kupitia mavazi yake. Maombi. Baba wa mbinguni, Asante kwa mpango wako mzuri uliotupa sisi na kuishi kwanza duniani na baadaye mbinguni. Nisaidie niishi maisha makamilifu ya kujitoa kwako nikijua ya kwamba uliniumba na ukanikomboa mimi. Nisaidie niishi kwa huru kutoka kwa chochote ambacho kinaweza kuzuia huduma yangu kwako na kukuabudu wewe. Asante kwa heshima nzuri kwamba niwe hekalu la Roho Mtakatifu. Nataka kuishi kwa namna inayokuheshimu. Amina.